Đăng ký bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa đồ chơi

0

Khách hàng có câu hỏi  : Tôi muốn đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm đồ chơi. Tôi là người kinh doanh đồ chơi doành cho trẻ em. Do tôi kinh doanh nhiều sản phầm dịch vụ cho trẻ em nên có rất nhiều ý tưởng sáng tạo cho sản phẩm mới. Tôi vừa làm ra sản phẩm mới và được rất nhiều khách hàng ưa thích. Vậy tôi có thể đăng ký bảo hộ nhãn hiệu cho sản phẩm của mình hay không.  Trong tương lại tôi sẽ cho nhiều mẫu mã sản phẩm mới do tôi tự sáng tạo thì tôi có thể sử dụng nhãn hiệu này cho tất cả sản phẩm đồ chơi mà tôi sản xuất ra hay không ? Mong luật sư tư vấn giúp tôi.
Luật sư trả lời :

Chào bạn : Trước tiên luật sư Oceanlaw chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến văn phòng luật chúng tôi. Đối với câu hỏi trên của bạn chúng tôi tư vấn như sau :

Tài liệu khách hàng cần chuẩn bị nhãn hiệu :

  • Chuẩn bị 02 bản tờ khai cấp giấy bảo hộ đăng ký nhãn hiệu;
  • 09 mẫu nhãn hiệu;
  • Danh mục hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu cần đăng ký;
  • Tài liệu chứng minh quyền sử dụng nhãn hiệu, có dấu hiệu đặc biệt;
  • Chứng từ, lệ phí;

Đối với nhãn hiệu đủ điều kiện đăng ký nhãn hiệu phải thỏa mãn điều sau :

  • Nhãn hiệu dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các tổ chức cá nhân khác nhau (theo điều 4, Luật Sở hữu trí tuệ).
  • Nhãn hiệu phải là dấu hiệu nhìn thấy được, dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình ảnh… hoặc có kết kết hợp nhiều yếu tố lại với nhau và được thể hiện bằng một hoặc nhiều màu sắc (Điều 72);
  • Có khả năng phân biệt hàng hoá, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hoá, dịch vụ của chủ thể khác (Điều 72).

Thời gian cấp giấy chứng nhận bảo hộ nhãn hiệu :

  • Thẩm định về hình thức : 01 tháng kể từ ngày nộp đơn đăng ký bảo hộ;
  • Khi hồ sơ đầy đủ tài liệu hợp lệ thì Cục sở hữu trí tuệ đăng Công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp;
  • Thẩm định nội dung: thời gian 09 tháng kể từ ngày công bố đơn;

Chú ý:  Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hóa có giá trị trong 10 năm (nếu có nhu cầu làm thủ tục xin gia hạn, được thêm 10 năm cho mỗi lần gia hạn).

Quy định sử dụng nhãn hiệu cho nhiều sản phẩm :

  • Tổ chức cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu độc quyền cho hàng hóa do mình sản xuất hoặc cung cấp (Khoản 1 ,Theo điều 87).
  • Luật sở hữu trí tuệ cũng quy định : Hàng hóa dịch vụ phải được phân nhóm phù hợp theo thỏa ước Ni-xơ về phân loại quốc tế về hàng hóa, dịch vụ điều này nhằm mục đích đăng ký nhãn hiệu , do cơ quan quản lý nhà nước về quyền sở hữu công nghiệp công bố.
  • Luật sư kết luận : Như vậy bạn hoàn toàn có thể sử dụng nhãn hiệu cho nhiều sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ khác nhau, khi bạn đã phân loại được hàng hóa/ dịch vụ theo quy định tại thỏa ước Nice;

Trên là sự tư vấn của chúng tôi. Hy vọng với sự tư vần này khách hàng có thể đăng ký bảo hộ nhãn hiệu đồ chơi của mình. Nếu bạn quan tâm đến vấn đề này liên hệ đến Oceanlaw để được luật sư chúng tôi tư vấn, hỗ trợ thủ tục đăng ký nhãn hiệu, phân nhóm dịch vụ cho khách hàng.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181