Kinh doanh nhỏ tại nhà có cần đăng ký kinh doanh không?

0

Tôi đang làm dịch vụ nhỏ lẻ tại nhà – bao gồm photocoppy và in ảnh ở nhà thì có phải đăng ký kinh doanh không, chi phí đăng kí làm thủ tục hồ sơ là bao nhiêu và có phải đóng thuế hoặc bất cứ khoản nào khác không? Mong luật sư tư vấn. Tôi xin cảm ơn luật sư

Trả lời: Với quy mô kinh doanh nhỏ lẻ như vậy thì bạn chỉ cần đăng ký kinh doanh theo hình thức Hộ kinh doanh.
Hồ sơ rất đơn giản, bạn điền thông tin vào Mẫu Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh và gửi kèm theo bản sao chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình. Sau đó bạn gửi hồ sơ đăng ký đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp Huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh và nộp lệ phí 200.000 Đồng và nhận Giấy biên nhận. Trong vòng 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, Phòng đăng ký kinh doanh sẽ cấp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho bạn.

Về vấn đề thuế, hộ kinh doanh phải đóng thuế môn bài và về thuế thu nhập cá nhân, thuế GTGT theo quy định của pháp luật. Bậc thuế môn bài áp dụng cho mức thu nhập hơn 1.500.000 đồng/tháng của Hộ kinh doanh là 1.000.000 đồng/năm. Đối với trường hợp của bạn kinh doanh photocoppy và in ảnh mà thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm thì bạn không phải đóng thuế GTGT, thuế TNCN. Trường hợp thu nhập hơn 100 triệu đồng/năm thì bạn đóng thuế theo mức thuế khoán gồm: 2% thuế giá trị gia tăng và 1% thuế thu nhập cá nhân (Căn cứ điểm b1, khoản 2, Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC).

Để tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này, quý khách vui lòng liên hệ Hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181